จป.จบใหม่ต้องเตรียมตัวแบบไหน ให้ได้งาน

โดย: จป.หนูน้อย NLP for Safety [IP: 183.88.102.xxx]
เมื่อ: 2016-06-29 21:45:47
1. ช่างรู้ ศึกษาข้อมูลของบริษัทที่เราจะเข้าไปสัมภาษณ์ ว่าบริษัทเขาผลิตอะไร ลักษณะของชิ้นงานเป็นอย่างไร ถ้าเป็นไปได้ค้นหาข้อมูลรายละเอียดของบริษัทนั้นไว้ก่อนได้จะดีมากเลยนะคะ

2. ช่างสังเกต ตั้งแต่ก้าวแรกที่เดินเข้าไปในบริษัท ให้สังเกตสภาพแวดล้อมที่เดินผ่านเผื่อเขาถามถึงลักษณะอันตรายในบริษัท และแนวทางการป้องกัน ต้องคิดเผื่อไปด้วยนะจ๊ะ

3. รอบด้าน ศึกษากฎหมายความปลอดภัยมาพอสมควรโดยเฉพาะ เอกสารที่ต้องส่งหน่วยราชการทุกฉบับ เช่น กฎหมายเรื่องสารเคมี ความปลอดภัยเครื่องจักร ความปลอดภัยของระบบไฟฟ้า เหล่านี้ เป็นต้น จป.ต้องทำอย่างไรบ้างกับกฎหมายเหล่านี้

4. เก่งคน มนุษยสัมพันธ์ ดีเยี่ยม คุยกับหัวหน้างาน ได้ทุกเรื่องที่สามารถคุยกับเขาได้ ประมาณว่าเรื่องชาวบ้านคืองานของเรา ว่าแต่เอาแต่พอดีนะคะ

5. มุ่งมั่น แสดงถึงความมุ่งมั่นตั้งใจในการทำงานอย่างแท้จริง สามารถทำได้ทุกอย่าง แต่ยังไงยังไง ก็ห้ามลืมงานของตนเองนะจ๊ะ...

6. แข็งบ้างอ่อนบ้าง สามารถนำความรู้ที่มีมาประยุกต์ใช้ได้ในบางกรณี เช่น บางเรื่องอาจโอนอ่อนผ่อนตามได้บ้างบางกรณี หากไม่เกิดความเสียหายใด ๆ แต่ถ้าหากบางเรื่องที่ไม่สามารถโอนอ่อนผ่อนตามได้ เพราะอาจมีปัญหาตามมาก็ต้องใช้ไม้แข็งละจร้า...

7. พอเหมาะ เรียกค่าตัวให้พอดีพอเหมาะพอสม สามารถนำเสนอตัวเองได้ว่าจะทำคุณประโยชน์อย่างไรให้เขาได้บ้าง เขาจะได้รับประโยชน์จากเราอย่างไรบ้าง..

.........."เพียงแค่นี้ก็ทำให้เราชนะใจพี่ๆ จป.ที่สัมภาษณ์เรากันได้แล้วค่า".......

#1 โดย: จป.หนูน้อย NLP for Safety [IP: 183.88.102.xxx]
เมื่อ: 2016-06-29 21:52:53
น้องๆ ท่านไหนมีเรื่องสอบถามเพิ่มเติม สามารถสอบถามในประทู้นี้ได้เลยนะคะ มี่พี่ๆ มากประสบการณ์คอบช่วยตอบอยู่คร้า...^^
#2 โดย: อัจฉรา รุ่งศรี [IP: 223.204.247.xxx]
เมื่อ: 2016-07-11 21:33:56
ต้องช่างสังเกตดีๆจริงค่ะ โดยเฉพาะป้ายสถิติความปลอดภัยค่ะและถ้าผู้สัมภาษณ์เปิดโอกาสให้ถามคำถามที่เราเตรียมมา เช่น
1.นโยบายความปลอดภัย พร้อมการสนับสนุน(งบประมาณ)
2.สายบังคับบัญชาขึ้นตรงกับใคร (MD/HR/etc.)
3.เคยมีจป.หรือเปล่า/จป.คนเก่าไปไหน
4.มีหน้าที่อื่นๆที่ต้องรับผิดชอบเพิ่มเติมอะไรบ้าง
และอื่นๆอยากทราบอะไรให้จดไว้และเตรียมถามด้วยจะได้ไม่มานั่งทนทุกข์เพราะขอให้ได้งานเพียงอย่างเดียว
แล้วอย่าลืมพัฒนาตัวเองตลอดเวลานะคะ
โชคดีนะคะว่าที่จป.ใหม่ทุกท่าน

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 122,713